Học sinh cấp 3 có được đi xe máy điện? illuminatisecretorder.com

Trao đổi với Báo Lao Động về những quy định liên quan đến xe máy điện, luật sư Nguyễn Thu Trang, Văn phòng Luật sư Hưng Đạo Thăng Long cho biết thêm, theo định nghĩa của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện. Theo đó, xe có công xuất cực mạnh không to ra hơn 4 kW và véc tơ vận tốc tức thời tối đa không to ra hơn 50 km/h. Học sinh cấp 3 có được đi xe máy điện? - Hình ảnh 1. Người trên 16 tuổi mới được tinh chỉnh và điều khiển xe máy điện. Hình ảnh: Xuyên Đông Theo quy định của pháp luật, người từ đủ 16 tuổi trở lên mới được đi xe máy điện. Ngoài ra, người tinh chỉnh và điều khiển xe máy điện cũng phround team nón bảo hiểm và chấp hành Luật Giao thông đường bộ. Khoản 1 Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi tinh chỉnh và điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và những loại xe tương tự xe môtô hoặc tinh chỉnh và điều khiển xe ôtô, máy kéo và những loại xe tương tự xe ôtô. Học sinh cấp 3, thường có độ tuổi từ là 15 - 18 tuổi. Như vậy, với nhân vật người tiêu dùng học viên cấp 3 dưới 16 tuổi vẫn không được tinh chỉnh và điều khiển xe máy điện. Mặc dù người dưới 16 tuổi chỉ bị phạt cảnh cáo, tuy nhiên, người giao xe máy điện cho những người chưa đủ 16 tuổi tinh chỉnh và điều khiển trọn vẹn có thể bị phạt hành chính từ 800.000 – 2.000.000 đồng (theo điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Xem thêm các bài viết: